- [HABARI  onifpsmssdfrs -

—

= Kampuni ya Israel yaanza mazungum

yamiugo. - RO

ape (1] o Katika mazun 3.
«ii \ya uwekezaji sekta ya mifugo "t g
ya bidhaa za mifugg p, =&
| . slizopo jijini hiyo ya ngombe &0 e
kikisha Na Edward Kondela g;;fu%g réaalg;::%’zr:;'lz.o Zt;'rliral Tanzania katika Mkoa wa Kagera 7 tka nchi mbaimbaj g8
: ) hamasa zaidi kwa wafy;

. katika mazungumzo s
ra ya | m m KATIBU Mkuu W:za;jl g: amesema Kall gubwa nchini Israel, A ha Uhimiishaij wavuvi kuzalisha zaidi

M v ao wameainisha fursa C . ,
g‘:ay‘: |f wﬁg;apmr_ Elisante Ole gli?npo hapa nchini r:ll;rﬁﬂmﬂ ya m:rﬂ:}c:ﬂ:ﬂ;:?}” Mkoani Arusha a\ra?ih:: gﬁﬂﬁrw {
; Gabrnel amekutana na kufanya u eshayi | ! ; " Gabriel. . \ , e
uhath | mazungumzo ya awali na thamani wa zitokanazo na mri’znh:,aa}iungezﬂ kuwa mkakati mlrfmuggfgr cshuohi
Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni  mazao ya mifugo baina ya Tanzania e Ola Gapry

ishon Smart Holding ya nchini lsrael ~ Alisema nchi ya Israel ina  mzun U - kuza sekia na Mkurugenzi wa Kare
:akati | Avi Postelnik yeﬁre lengo la  ng'ombe ambao wana uwezowa na Israel katika ku ya Sma.rt%ald

2 o . o
abari | kuwekeza hapa nchini kupitia sekta  kutoa lita 40 hadi 50 za mazwa mifugo halia ’;?:';:;d:if:t?:g -A“POS‘EID;QW;?IM o
AWA | mbalimbali zikiwemo za mifugo kwa siku moja na kwamba wanaweza Kup israel ambalo wanalipa
’a :’Fﬂ, || na .. Puslelﬂlk amewaona ng'mmm hasa baada Y? _,sra sasa kﬂ.llka SEI'CIE \ ‘I:;.'
ama | Akizungumza juzi mara baada  aina hiyo hapa nchin katika Mkoa  kuwa na mkr;t‘lz :]'a : ufugajiwa ng'ombe na wzks
kwa | ya kuhitimisha mazungumzo waKagera ya _kuten%?fl:' S wa mazao yalokanayo
daoni | yap ya awali katika *Kwa bahati malisho ya milugo =Ll el ng'ombe ukifuatiwa

yaoy kwa kutumia 5 d uq

g""r'lao | ofisi ndogo
iamis | 22 Wizara ya
|

23 |
mfﬂl
)

nzuri tayari

ufugaji wa kukw.
kosaafu

mabaki ya mazao

/--

#

: mpuniya CmartHoramg ya nchini Israel, Avi Postelnik (wa kwanza kulia) akifafanua jambo kwa Katibd _
/mr ,k: umwrualg,t{:ana Uvuvi anayeshughulikia Mifugo, Prof..Elisante Ole Gabriel na Mkurugenzi wa Huduma za yor
| kutoka katika wizara hiyo, Prof. Hezron Nonga, mara baada ya Postelnik kufika katika ofisi ndogo za Wizara ya Mifugo “'W |
| zilizopo jijini Dar es Salaam, kwa ajili ya mazungumzo ya awali na katibu mkuu huyo juu ya nia ya kampuni yake
sekta mbalimball nchini zikiwemo za mifugo na uvuvi. (Picha na Edward Kondela, Afisa Habari - Wizara ya Mifugo na Uvuv).

Scanned with CamScanner



Mazingira wezeshi kunufaisha Watanzania uvuvi bahari kuu

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

KAIMU Mkurugenzi wa Mam-
laka ya Kusimamia Uvuvi wa Ba-
hari Kuu Jamuhuri ya Muungano
wa Tanzania, Emanuel Andrew,
amesema kuanza kutumika she-
ria mpya na kanuni za kusima-
mia na kuendeleza uvuvi wa ba-
hari kuu kutaongeza uwekezaji
kwa wazawa.

Aliyasema hayo katika mku-
tano wa wadau wakiwamo wa-
habahari na kuongeza kuwa ka-
nuni zake zinalenga kuchochea
uwekezaji katika uchumi wa
bluu hasa kwa wazawa ili kuien-
ﬂﬂil’{za sekta hiyo, kwani zipo
nchi nyingi zimefanikiwa kuto-
kana na kujiendesha kwa uvuvi
na utalij,

Alisema ili kufikia lengo hilo
katika utungaji wa sheria, seri-
kali imetoa vivutio kwa wazawa
hasa kwa vitu ambavyo vina-
hitaji gharama kubwa ikiwamo
vifaa vinavyoingizwa kwa ajili ya
uvuvi, kupunguza ada ya leseni
na vifaa vyengine.

Alibainisha kuwa wazawa wa-
naweza kufaidika na uvuvi wa
bahari kuu iwapo sekta binafsi zi-
tawekeza katika eneo hilo na ku-
pata faida ikiwemo ajira, chakula
na viwanda kukua.

“Wavuvi wetu wadogo hawana
uwezo wa kuvua bahari kuu na
badala yake maji yetu yanavuli-
wa na meli za nje na kusababisha
Tanzania isifaidike,” alibainisha.

Aidha, alisema Tanzania iliku-
wa inapata chini ya asilimia 10 ya
faida katika uvuvi wa bahari kuu

hivyo kupitia sheria hiyo mapato
ya nchi yanaweza kukua kuto-
kana na uvuvi huo.

Alisema ni wakati wa wavuvi
kutumia fursa hiyo kwa kuvua
katika bahari kuu ili kufaidika
na sekta hiyo kwani uchumi wa
bluu una faida kubwa.

“Sekta hii ina faida nyingi iki-
wamo ajira na kukuwa kwa nyor-
oro wa thamani sasa ni wakat
kwa wazawa kuitumia fursa hii,”
alibainisha.

Alisema Zanzibar imeshain-
gia mkataba ujenzi wa bandari
ya uvuvi katika eneo la Mpiga-
duri Unguja na Mkoani kisiwani
Pemba.

Akiwasilisha mada ya sheria
na kanuni za mamlaka Ofisa
Sheria wa Mamlaka, Keis Issa
Abdallah, alisema sheria hiyo
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imezingatia mambo mbalimbali
ikiwamo uhifadhi, usimamizi na
uendelezaji wa rasilimali katika
ukanda wa uchumi wa bahari ya
Tanzania (EEZ).

Aidha, alisema mambo men-
gine ni kuongeza wigo wa mip-
aka ya usimamizi wa meli zenye
kupeperusha bendera ya Tan-
zania na kuzingatia mikataba na
miongozo ya kikanda na ya ki-
mataifa ya usimamizi wa ukanda
wa uchumi wa bahari na rasili-
mali za uvuvi zinazopatikana
baharini.

Alisema kifungu cha 45 na ka-
nuni 47 vya sheria hiyo vimetoa
fursa kwa mwekezaji mzawa au  :
kampuni ya Tanzania inayomi- -
liki zaidi ya asilimia 51 na mzawa
kuomba vivutio kupitia mam-
laka.
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| ya familia zilizoamua kuondoka eneo hilo kwa hiari

* Familia 10 za wafugaji, wakulima zapewa "~
siku saba kuhama Bonde la Wembere

Na TIGANYA VINCENT, TABORA

FAMILIA 10 za wafugaji na wakulima,
ambazo zilikuwa zimebaki katika eneo
la Bonde la Wembere, Wilayani lgunga,
zimepewa siku saba kuonda{a kwa hiari
kabla hatua za kisheria hazijachukuliwa
dhidi yao.

izo hilo lilitolewa jana na Mkuu
wa Mkoa wa Tabora, Dk. Philemon
Sengati, alipofanya ziara katika Bonde la
Wembere, kukagua utekelezaji wa agizo
la kuwataka watu wallokuwa ndani ya
bonde hilo kuondoka kwa hiari.

Alisema hadi sasa, zaidi ya familia
200, zimeondoka kwa hiari katika eneo
hilo na kwenda eneo maalumu, ambalo
wamepangiwa na serikali ya kijiji kwa
kushirikiana na wilaya. _

Famila hizo 10, zimeendelea kubaki
eneo hilo, licha ya kupatiwa elimu
kuhusiana na umuhimu wa hatua hiyo.

Mkuu wa mkoa, alisema katika
mkutano wa hadhara, uliofanyika katika

Kijiji cha Makomero, Machi, mwaka
huu, walikubaliana kaya 13, kati ya ﬁﬁ{)
e hilo,

silizokuwa zimebaki ndani bonde T
- 7iondoke na ziende eneo walilopangiwa,
lakini ni kaya tatu, ndizo zilitekeleza agizo

hilo. o
Alisema familia hizo zimeendelea
kubaki eneo hilo kutokana na

kupotoshwa za watu wasio wema,

~ Kutokana na hali_hiyo, Dk. Sengati,
alimtaka Mkuu wa Wilaya ya Igunga,
John Mwaipopo, kwa kushirikiana na
polisi wilayani humo, kumtafuta kinara
wa mﬁnma huo, ambaye ni kiongozi wa
kundi 1a wakulima Kilimanjalo, Masandu
Masaganya na wenzake wawil, ambao
wamekuwa wakiwahamasisha wenzao
kutoondoka.

“Hizi kaya 10 zilizobaki, ndani ya siku
saba ziondoke ili serikali iweze kutekeleza
majukumu yake katika eneo hili. Ndani
za siku saba, sitarajii kuzikuta kaya hizi
zikiwa bado zipo ndani,” alisisitiza,

Aidha, mkuu huyo wa mkoa, alisema
hatarajii kuona wanasiasa wanatumia
siasa Kkatika eneo hilo, ambalo lina
maslahi mapana kwa maendeleo ya
nchi na kuongeza kuwa, Tanzania siyo
kisiwa, imeridhia mikataba mbalimbali ya
kimataifa, ikiwemo kutunza na kuhifadhi
maeneo oevu.

Alisema ni kinyume cha sheria, kaya
hizo kuendelea kuwemo ndani ya eneo
hilo, kwa kuwa ni mali ya serikali na linayo
maslahi mapana ya nchi, ikiwemo uta iti
wa gesi na mafuta unaoendelea, pia eneo
hilo ni chujio la maji kuelekea Ziwa Eyasi.

Dk, Sengati, alitaja maslahi mengine
yanayopatikana ni uwepo wa 0 ege
aina ya flamingo, ambao wanapatikana

maeneo machache duniani, pia ni njia ya
wanyamapori kuelekea Pori la Akiba la
Rungwa.

Mkuu huyo wa mkoa, alisema ofisi

kae itafanya majadiliano na Ofisi ya
akamu wa Rais Mazingira; Wizara ya

Maliasili na Utalii; Wizara ya Nishati;

Wizara ya Maji na Wizara ya Ardhi

na Maendeleo ra Makazi ili waweze

kuainisha eneo lenye maslahi mapana

a nchi na litakalobaki wapewe wananchi
a utaratibu mazuri.

Alisema kaya zilizobaki  katika
eneo hilo, zimejimilikisha maeneo
makubwa, ambayo ni mall ya serikali na
kuyatumia kwa maslahi binafsi, ikiwemo
kuwakodisha wafugaji.

Katika hatua nyingine, Mkuu
huyo wa mkoa, alisema wataendelea
kuhakikisha maeneo yote ya hifadhi
zanalindwa na kuwazula = wavamizi

um,&ia na kufanya uharibifu.
kuu wa Polisi, Wilaya ya Igunga, Ally
Kamati ya Usalama ya
wilaya ya lgunga, ilikwenda katika eneo
hilo  kutathmini kaya zilizomo ndani
ake, kukaa nao na kuonyeshwa eneo
watakalohamia.

Alisema kaya nyingl Zzilionyesha
kulipenda eneo hilo na baadhi ziliridhia
kuondoka kwa hiari, isipokuwa famnilia
hizo 10.

Mkalipa, alisema
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU UTEUZI WA
BODI YA USHAURI YA WAKALA WA ELIMU NA
MAFUNZO YA UVUVI (FETA).

Kufuatia uteuzi wa Dkt.Blandina Robert Lugendo kuwa Mwenyekiti wa
Bodi ya Ushauri ya Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA). Waziri Wa
Mifugo na Uvuvi, Mheshimiwa, Mashimba Mashauri Ndaki, Kwa Mamlaka
aliyonayo chini ya Sheria ya Wakala za Serikali (The executive Agencies
Act) ya Mwaka 1997 Sura ya 245 ikisomwa pamoja na marejeo yake ya
Mwaka 2009, na Amri ya Rais ya Kuanzisha Wakala wa Serikali (Wakala wa
Elimu na Mafunzo ya Uvuvi) ya Mwaka 2011, Tangazo la Serikali Na.356/2011,
amewateua wafuatao kuwa Wajumbe wa Bodi ya Ushauri ya Wakala wa
Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA); |
Profesa Zackaria Samwel Masanyiwa;
Dkt.Modesta Medard Ntara;

Bibi Prisca Jovin Ngonyani;na .
Dkt.Robert Jeremiah Kayanda.

swN

Uteuzi huu ni wa miaka mitatu kuanzia tarehe 29 Machi , 2021. Katibu Mkuu
na Menejimenti ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi-Sekta ya Uvuvi mawapcngeza
Mwenyekiti na Wajumbe kwa Uteuzi huu. -

LY

~ Dkt.Rashid A.Tamatamah
KATIBU MKUU-UVUVI
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